Người nước ngoài được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam?

Hiện nay, số lượng người nước ngoài sinh sống tại Việt Nam ngày càng nhiều. Một vấn đề đặt ra là người nước ngoài được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam hay không?

Nhà ở riêng lẻ là gì?

Theo Luật Nhà ở 2014 thì nhà ở gồm các loại sau: Nhà ở riêng lẻ, nhà chung cư, nhà ở thương mại, nhà ở công vụ, nhà ở để phục vụ tái định cư, nhà ở xã hội, trong đó:

Nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập (Theo khoản 2 Điều 3 Luật Nhà ở 2014).

Như vậy, nhà ở riêng lẻ gồm 03 loại:

- Nhà biệt thự;

- Nhà ở liền kề;

- Nhà ở độc lập.

Người nước ngoài được mua nhà ở riêng lẻ

Người nước ngoài được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam (Ảnh minh họa)

Theo khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2014, đối tượng là người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam gồm:

- Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở và pháp luật có liên quan.

- Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.

- Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Hình thức sở hữu nhà ở của người nước ngoài:

Theo khoản 2 Điều 159 Luật Nhà ở 2014, tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau:

- Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở và pháp luật có liên quan.

- Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Theo khoản 1 Điều 75 Nghị định 99/2015/NĐ-CP thì tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở (gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ) trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Kết luận:

Người nước ngoài được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam, nhưng phải trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh.

- Người nước ngoài không được mua nhà ở riêng lẻ ngoài khu vực dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại như nhà mặt phố hoặc trong khu dân cư (không nằm trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại) mà người Việt Nam chuyển nhượng.

Có thể thấy người nước ngoài vẫn được sở hữu nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam nhưng bị giới hạn khu vực mua nhà ở.

Tags:
Lao động Mỹ có thu nhập trung bình nên mua nhà ở đâu?

Lao động Mỹ có thu nhập trung bình nên mua nhà ở đâu?

Dù các chuyên gia dự đoán khả năng chi trả của người lao động sẽ tiếp tục gặp trở ngại, đặc biệt khi chi trả cho những ngôi nhà có giá vừa phải hơn nhưng giá mua nhà trung bình đã vượt ngưỡng 300.000 đô la vào đầu năm nay.

Tin cùng chuyên mục
Tin mới nhất